Ngày nay, sản xuất nông nghiệp sạch theo hướng hữu cơ, tiến đến sản xuất đạt tiêu chuẩn hữu cơ là định hướng cần được tiển khai mạnh mẽ, nhằm giảm tối đa lượng phân vô cơ và thuốc thuốc hóa học trong quá trình sản xuất, đảm bảo an toàn thực phẩm, nâng cao chất lượng sản phẩm, bảo vệ sức khỏe con người. Tăng lượng phân hữu cơ sử dụng nhằm bảo vệ, cải tạo đất, đảm bảo sự phát triển bền vững trong tương lai.
Để thúc đẩy phát triển sản xuất nông nghiệp hữu cơ, ngày 14/7/2023, Hội đồng nhân dân tỉnh Đồng Nai đã ban hành Nghị quyết số 05/2023/NQ-HĐND quy định về chính sách hỗ trợ phát triển sản xuất nông nghiệp hữu cơ trên địa bàn tỉnh Đồng Nai đến năm 2030. Theo đó, các nội dung hỗ trợ chủ yếu gồm:
- Hỗ trợ chi phí điều tra, khảo sát, phân tích mẫu đất mẫu nước tối đa 300 triệu đồng/doanh nghiệp;
- Hỗ trợ một lần vật tư sản xuất nông nghiệp hữu cơ từ 9-25 triệu đồng/ha tùy theo loại cây trồng.
- Hỗ trợ 01 lần chi phí cấp giấy chứng nhận sản phẩm nông nghiệp phù hợp tiêu chuẩn hữu cơ, tối đa 300 triệu đồng/doanh nghiệp.
- Hỗ trợ chi phí thực hiện truy xuất nguồn gốc với mức tối đa 5 triện đồng/ 01 cơ sở …