Nhằm tri ân các anh hùng Liệt sỹ đã có công trong sự nghiệp giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước. Sáng ngày 26/7/2024, Xuân Phú tổ chức Viếng nhà Bia ghi danh Liệt sỹ Xuân Phú - Bảo Hòa và họp mặt kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh – Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
![z5669068023070_4e7cc70d74cd9061faa3b8dc7a4c8fa6.jpg](/SiteAssets/Lists/TinTucBaiViet/TinBaiChuaDuyet/z5669068023070_4e7cc70d74cd9061faa3b8dc7a4c8fa6.jpg)
Dự buổi họp mặt có đồng chí Nguyễn Thị Thủy – Bí thư Đảng ủy xã; đồng chí Huỳnh Tấn Hậu – Phó Bí thư, Chủ tịch UBND xã; đồng chí Hoàng Mỹ Đức – Chủ tịch MTTQVN xã; các đồng chí lãnh đạo Đảng ủy; HĐND; UBND; UBMTTQ; các ban ngành đoàn thể xã; cũng các thân nhân các gia đình Liệt sỹ, các gia đình chính sách tiêu biểu trên địa bàn xã Xuân Phú.
Tại buổi họp mặt, các đại biểu đã cùng nhau ôn lại truyền thống ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7. Với những hy sinh to lớn của Mẹ Việt Nam anh hùng, các gia đình chính sách trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước, trong những năm qua, cùng với cả nước, Đảng bộ và nhân dân xã Xuân Phú đã quan tâm chăm lo đời sống vật chất và tinh thần của Mẹ Việt Nam anh hùng, thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng trên địa bàn xã. Hàng năm địa phương luôn làm tốt công tác đền ơn, đáp nghĩa bằng nhiều hoạt động phong phú như: Thực hiện tốt công tác trợ cấp hàng tháng và một lần cho đối tượng chính sách; đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế cho các đối tượng chính sách; đóng góp xây dựng quỹ “Đền ơn đáp nghĩa", xây dựng và sửa chữa nhà tình thương; thường xuyên thăm hỏi ốm đau, tặng quà nhân dịp các ngày Lễ, Tết…
Phát biểu tại buổi Lễ đồng chí Huỳnh Tấn Hậu – Phó Bí thư, Chủ tịch UBND xã bày tỏ tình cảm chân thành đối với những cống hiến của các gia đình Liệt sỹ; các Thương binh; Bệnh binh trong sự nghiệp đấu tranh xây dựng và bảo vệ đất nước. Đồng chí cũng đề nghị các cấp ủy Đảng, chính quyền, các tổ chức chính trị - xã hội luôn quan tâm thực hiện đầy đủ các chính sách; nắm bắt tâm tư nguyện vọng; thường xuyên chăm lo, thăm hỏi tới các gia đình có công; các Thương binh, Bệnh binh thể hiện đầy đủ nghĩa vụ cao đẹp “uống nước nhớ nguồn" của dân tộc ta.
![z5669068059374_d6482d62b002930deb54506172556be6.jpg](/SiteAssets/Lists/TinTucBaiViet/TinBaiChuaDuyet/z5669068059374_d6482d62b002930deb54506172556be6.jpg)
Dịp này, Đảng ủy – HĐND – UBND - Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Xuân Phú đã trao 82 suất quà cho các gia đình chính sách, mỗi suất trị giá 300 ngàn đồng; và 10 suất 500 ngàn đồng cho các gia đình người có công. Bên cạnh đó quỹ đền ơn đáp nghĩa huyện Xuân Lộc cũng đã trao 02 sổ tiết kiệm trị giá 20 triệu đồng cho 02 hộ gia đình người có công đặc biệt khó khăn trên địa bàn xã Xuân Phú.