Trong 6 tháng đầu năm 2024, Ban Thường trực Uỷ ban MTTQ Việt Nam từ huyện đến cơ sở phối hợp thực hiện tốt việc triển khai công tác an sinh xã hội, các mô hình chăm lo cho gia đình chính sách, người nghèo, đồng bào dân tộc thiểu số. Cụ thể như: phối hợp vận động trao gần 15 ngàn phần quà cho hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn dịp lễ, tết với trị giá hơn 5 tỷ đồng; phối hợp tổ chức xây dựng 09 căn và sửa chữa 2 căn nhà tình thương, với kinh phí 830 triệu đồng;…Đồng thời tiếp tục nâng cao chất lượng cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh", đẩy mạnh cuộc vận động “Ngày vì người nghèo", “Làm thay đổi nếp nghĩ, cách làm trong đồng bào dân tộc thiểu số để từng bước vươn lên thoát nghèo bền vững"…
Các đại biểu đã tập trung thảo luận về các nội dung dự thảo chương trình đã nêu tại hội nghị; các ý kiến cơ bản đều đồng tình nhất trí với các dự thảo, chương trình hành động của Uỷ ban MTTQ Việt Nam huyện khoá XII, nhiệm kỳ 2024-2029.
![z5655795414494_65e226fdc5c85e0ba2c705a65ec650a8.jpg](/SiteAssets/Lists/TinTucBaiViet/TinBaiChuaDuyet/z5655795414494_65e226fdc5c85e0ba2c705a65ec650a8.jpg)
Hội nghị đề ra phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Trong đó tập trung tuyên truyền vận động quỹ “Đền ơn đáp nghĩa"; tổ chức tốt các hoạt động nhằm phát huy vai trò và chức năng của MTTQ Việt Nam trong các lĩnh vực của đời sống xã hội; phát huy vai trò, trách nhiệm và chất lượng hoạt động các cuộc vận động, các phong trào thi đua của Trung ương, tỉnh cũng như các nhiệm vụ chính trị của địa phương và cơ sở…